ได้รับ ” อั่งเปา ” ต้องเสียภาษีหรือไม่ ?

ได้รับอั่งเปาต้องเสียภาษีหรือไม่ ?

.

ขอแบ่งเป็น 3 กรณีหลักๆ 1. รับอั่งเปาจากครอบครัว 2.รับอั่งเปาจากคนรู้จัก 3. รับอั่งเปาจากเจ้านายหรือบริษัท

 

1. รับอั่งเปาจากครอบครัว : ถือเป็นเงินได้ที่ได้รับการยกเว้นภาษีหากได้รับไม่เกิน 20 ล้านบาท แต่หากเกิน 20 ล้านบาท จะต้องนำจำนวนเงินส่วนที่เกินมาคำนวณภาษีในอัตรา 5% 

 

2. รับอั่งเปาจากคนรู้จัก : หากอั่งเปาที่คุณได้จากคนรู้จักมีมูลค่าเกิน 10 ล้านบาท จะต้องนำจำนวนเงินส่วนที่เกินมาคำนวณภาษีในอัตรา 5% 

 

3. รับอั่งเปาจากเจ้านายหรือบริษัท : ถือเป็นเงินได้ที่ต้องเสียภาษี ถือเป็นเงินตอบแทนที่เกิดจากการทำงาน (ตามมาตรา 40 (1) แห่งประมวลรัษฎากร) และบริษัทสามารถนำจำนวนเงินมาหักค่าใช้จ่ายได้ *แต่บริษัทจะต้องจ่ายอั่งเปาให้กับพนักงานทุกคนโดยไม่มีข้อแม้ ถ้าให้แค่เฉพาะบางคนจะไม่สามารถนำมาหักลดหย่อนภาษีได้

.

ที่มา : https://bit.ly/34bE3Zq

.

✅บริการบัญชีครบวงจร สนใจติดต่อได้เลยค่ะ

☎️ ช่องทางการติดต่อ

Tel : 02-286-3096-99 หรือ 092-425-9777

Website : https://staraccounting.co.th

Facebook : Star Accounting Thailand

[email protected] : @staraccounting

[email protected]: https://lin.ee/JNLm2tq

.

#โปรโมชั่น #โปรบัญชี #สำนักงานบัญชี #บัญชี

 

รายจ่ายต้องห้าม !!

ค่าใช้จ่ายของบริษัทแบ่งเป็น 2 ส่วนหลักๆ คือ 1.ค่าใช้จ่ายบริษัทที่ใช้แล้วสามารถนำมาเป็น

ผู้มีหน้าที่เสียภาษี ธุรกิจเฉพาะ VS เงินได้นิติบุคคล

🚩ภาษีเงินได้นิติบุคคลเป็นภาษีที่ผู้ประกอบการที่มีรายได้จะต้องยื่นภาษี ซึ่งมีอัตรา เสียภาษีสูงสุด 20% โดยภาษีนิติบุคคลนั้นจะแบ่งเป็น