Next-Gen Audit

พระเสียภาษีบุคคลธรรมดาหรือไม่ ?

📌เคยสงสัยกันหรือไม่ พระต้องเสียภาษีเงินได้หรือเปล่าจากการที่คนไปทำบุญที่วัด 

.

พระถือเป็นบุคคลธรรมดา แต่ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ เพราะเงินที่ได้จากการทำบุญ ถือเป็นเงินได้ที่ถูกรับการยกเว้น ตามมาตรา42(29) แต่ถ้าเกิดพระได้รายได้จากการไปบรรยายธรรมให้องค์กรเอกชน หรือสอนหนังสือ จะต้องเสียภาษีได้ 

.

สรุปแล้วถ้าเงินที่ได้จากการทำบุญเพื่อทำประโยชน์ให้กับศาสนา พระไม่ต้องเสียภาษีแต่ถ้าเงินที่ได้นอกเหนือจากการทำบุญ พระจะต้องทำหน้าที่ในการเสียภาษีเช่นเดียวกัน 

.

✅รับทำบัญชีบริการครบวงจร สนใจติดต่อได้เลยค่ะ

☎️ ช่องทางการติดต่อ 

Tel : 02-286-3096-99 หรือ 092-425-9777

Website : https://staraccounting.co.th

Facebook : http://m.me/staraccounting.th

Line@ : @staraccounting

Line@ : https://lin.ee/JNLm2tq

.

#ภาษีบุคคลธรรมดา #พระเสียภาษีหรือไม่ #ภาษี #tax

Share on facebook
Share on twitter
Share on linkedin
Share on email

Start typing and press Enter to search

Shopping Cart

No products in the cart.